สินค้าใหม่ SolidGear MD45-TL-C-R6 ล๊อคสาย(หัวกลับ หรือ ถนัดซ้าย)
คุณสมบัติ
และมือกีต้าร์ทั่วไปที่ต้องการลูกบิดคุณภาพสูงแต่ราคาไม่แพง
- ระบบล๊อคสายแบบ Thumb Lock (TL)เรียบง่าย ตรงไปตรงมา เพียงหมุนแป้นด้านหลังเพื่อล๊อคสาย
เข้าใจง่ายไม่ซับซ้อน
ช่วยให้ติดตั้งกับหัวกีต้าร์ที่มีความหนาได้หลากหลาย ไม่ต้องกลัวว่าเสาจะเตี้ยเกินไปจนร้อยสายไม่ได้
- มาพร้อมระบบ Zero Wobble System: นวัตกรรมแกนลูกบิดที่แน่นไม่มีการโยกหรือหลวมคลอน (Wobble-free)
- ความละเอียดสูง 1:19 ปรับจูนสายได้ละเอียด แม่นยำ เหมาะกับมืออาชีพที่ต้องการความนิ่งสูงสุด
- ลูกบิดเป็นแบบปิด ปราศจากปัญหาเรื่องฝุ่นเกาะติดตามเฟืองหนอนทำให้ฝืด
- Torque Balance: ระบบปรับแรงบิดให้เท่ากันทุกตัว ให้ความรู้สึก "นุ่ม แน่น พรีเมียม" ทุกครั้งที่หมุน
- สีโครมเงิน C ชุบผิวเคลือบอย่างหนา
- มีแบบใบบิดให้เลือกได้อย่างหลากหลาย
- จำหน่ายพร้อมอุปกรณ์ Bushing สกรู แหวนรอง
- Made in South Korea
สิ่งที่จำเป็นต้องพิจารณาในการเปลี่ยนลูกบิดมีดังนี้ครับ
- ลักษณะของ Bush ลูกบิด
- ระยะห่างระหว่างศูนย์กลางของหมุดร้อยสายกับรูน๊อต
- ความยาวของหมุดร้อยสาย
- เส้นผ่านศูนย์กลางของรูน๊อตและความลึก
- รูร้อยสายของลูกบิด
- ความยาวของแกนใบลูกบิด
ลักษณะของ Bush ลูกบิด
Bush ลูกบิดที่พบส่วนมากในปัจจุบันจะมีทั้งหมด 2 แบบคือ
ความแตกต่างหลักของ Bush ทั้ง 2 แบบคือ ต้องการขนาดของรูเจาะที่ต่างกัน Bush แบบ Vintage ต้องการรูเจาะประมาณ 8.5 mm. ในขณะที่ Bush แบบ Screw ต้องการรูเจาะประมาณ 10 mm. ดังนั้น ลูกบิดที่ใช้ Bush แบบ Screw ไม่สามารถเปลี่ยนทดแทนได้กับลูกบิดที่มี Bush แบบ vintage press fit ได้
ระยะห่างระหว่างศูนย์กลางของหมุดร้อยสายกับรูน๊อต
เราต้องทำการสร้างจุดอ้างอิงจุดใหม่ขึ้นในการวัดซึ่ง จุดที่ง่ายที่สุดคือ จุดบริเวณขอบของหมุดร้อยสายและขอบของรูเจาะ โดยจะยกตัวอย่างลูกบิด SE510W ระยะตามแบบ ระหว่างจุดกึ่งกลางของหมุดร้อยสาย และจุดกึ่งกลางของรูเจาะคือ 10.1 และ 15.6 mm. ดังนั้นถ้าเราต้องการหาระยะหว่างขอบของหมุดร้อยสายกับขอบของรูเจาะ เราต้องทำการลบด้วยรัศมีของหมุดร้อยสายและรูเจาะ
ดังนั้น ระยะห่างของของ Guide กับขอบของรูน๊อตเท่ากับ
10.1-4.35-1.3 = 4.45 mm. ปัดเศษเป็น 4.5 mm.
15.6-4.35-1.3 = 9.95 mm. ปัดเศษเป็น 10 mm.